Bismillahi Rahmani Rahim. Nahmaduhu wa nusalli wa nusallim ala Rasulil Karim, amma ba'd. Kuendelea na tafsir ya sura Fatiha, kutafuta mwongozo kutoka kwa ku Allah Subhanahu wa Ta'ala. Allah Subhanahu wa Ta'ala anasema Ihdina sirata almustaqim, tuongoze kwenye njia iliyonyooka. Katika aya hii neno ihdina limetajwa ambalo linatoka kwenye neno hidayah linalomaanisha mwongozo. Kwa maneno mengine, tunamwomba Allah subhanahu wataala atujalie uongofu wa Allah subhanahu wataala, na atunyooshe, atuonyeshe njia iliyonyooka. Hidaya ya mwongozo ina maana ya kumwongoza mtu kwenye matakwa yake kwa wema. Sababu ya sisi kuomba dua kwa Allah subhanahu wataala ili atujalie mwongozo wa njia iliyonyooka ni kwamba mafanikio katika ulimwengu zote mbili, yani duniani hapa na akhera hayawezi kupatikana bila mwongozo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Daraja tatu ya mwongozo: maulama wanaeleza kuwa kuna viwango vitatu vya mwongozo. Kiwango cha kwanza cha mwongozo ni cha jumla na kinajumuisha viumbe vyote vilivyopo katika ulimwengu. Kiwango hichi cha mwongozo kimetolewa na Allah subhanahu wataala kwa kila kiumbe ambacho kupitia kwao kinaweza kuwepo, kuendelea na kutimiza kazi yake. Kiwango hiki cha mwongozo kimetajwa katika aya ifuatayo ya Quran Takatifu, Allah subhanahu wataala akisema: qala rabbuna alladhi ata kula shaiin khalaqahu thumma hada. Akasema Nabi Musa alayhi salam kumwambia Firaun, Mola wetu ni yule ambaye amekipa kila kitu umbo lake kisha kakiongoza. Vilevile katika Quran Takatifu, Allah subhanahu wataala anataja nyuki wa asali ukiongozwa na Allah subhanahu wa taala kupata nekta kutoka kwenye mimea na kujenga mzinga wake kwenye sehemu za juu na milima. Mfano mwingine ni ndege ambao wanaongozwa na Allah subhanahu wataala kujenga kiota ili kuwakinga watoto wao kutokana na baridi na kuhamia kwenye hali ya joto katika miezi ya baridi. Watu wengi wanaiona hii kama tabia silika ya mnyama, lakini kwa hakika ni Allah subhanahu wataala ambaye anaongoza kila kiumbe kutimiza kazi yake. Daraja la pili ya mwongozo, daraja la pili ya mwongozo ni, ni ya jumla, si ya jumla bali ni makhsusi kwa uumbaji huo unaozingatiwa kuwa umebarikiwa na akili na ufahamu. Uumbaji huu unahusu mwanadamu na majini. Aina hii ya pili ya mwongozo inatumwa kwa mwanadamu na majini na Allah subhanahu wataala kupitia manabii alaihimu salatu wassalam na vitabu na maandiko yaliyoteremshwa na Allah subhanahu wataala. Hivyo basi mwanadamu na majini wanawaajibika kuamini manabii alayhi salatu wassalam na kufuata sharia walioileta kwa mataifa yao. Allah subhanahu wataala anasema, wama khalaqtu ljina walinsa ila liyacbudun, sikuwaumba majini na mwanadamu ili ila waniabudu mimi pekee. Ama wanyama, ingawa wana daraja la ufahamu lakini kwa vile kiwango cha ufahamu wao unaopungufu ukilinganishwa na mwanadamu, Allah subhanahu wa taala hakuwajibisha kuufuata wao sheria.