Bismillahi lrahmani rrahim nahmaduhu wanusalli wanusallim ala rasuli lkarim. Amma bad, kuendelea na tafsir ya surat lfatiha: maliki yaum ddin, mfalme wa siku ya kuhukumu. liche Allah taala kuwa ndiye mfalme na mmiliki wa viumbe vyote na kila kilichomo katika dunia hii, kila wakati. Allah subhanahu wa taala amejieleza mwenyewe katika aya hii kuwa yeye ni mfalme na mmiliki wa siku ya kiyama kwa umakhsusi. Maulama wanaeleza kuwa sababu ya hili ni kwamba katika dunia hii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amempa mwanadamu umiliki wa baadhi ya vitu katika dunia, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amewapa watu fulani mamlaka na udhibiti wa kuwatawala watu na sehemu fulani za ardhi, lakini siku ya kuhukumu umiliki na mamlaka ya kila mtu utakwisha, na kutakuwa na kiumbe wote ambaye atakuwa na udhibiti wa mamlaka ya juu ya mtu yoyote au kitu chochote. Itakuwa ni hukumu ya Allah subhanahu wa taala tu itakayotamba kwa watu wote siku hiyo. Kwa hiyo Allah subhanahu wa taala alijieleza mwenyewe kuwa ni mfalme wa siku ya kuhukumu. Asili ya dunia hii ikilinganishwa na akhera, Allah subhanahu wa taala ameiumba dunia kuwa ni sehemu ya kuchuma matendo, na akhera ni sehemu ya kulipwa kwa amali zake. Iwapo mtu ataleta imani na akafanya matendo mema katika dunia hii atalipwa janna kwa matendo mema aliyoyafanya hapa duniani. Kwa hivyo, ikiwa mtu hatoleta imani akaishi maisha ya ukafiri na shirki hapa duniani basi ataadhibiwa na jahannam huko akhera kwa kutomwamini Allah subhanahu wa Ta'ala na dini ya Uislamu. Mtu anapochunguza asili ya ulimwengu huu anagundua kwamba haki kamili haiwezi kutendeka kwa sababu mali uwezo na umaarufu vipo mikononi mwa watu wema na waovu pia. Kwa hiyo, kuna wakati fulani haki inatendeka kwa mwenye kosa na wakati fulani mwenye kosa kwa sababu ya umaarufu wake anaweza kuepuka na sheria za haki. Matokeo yake ni kwamba wasio na kosa wanachukuliwa kama wahalifu na wahalifu wanachukuliwa kuwa wasio na kosa. Kwa hiyo Allah Subhanahu wa Ta'ala ameumba akhira kama sehemu ambayo haki kamili itafikiwa kwa wote. Huo ndo uadilifu Allah subhanahu wa Ta'ala siku ya Kiama, kwamba lao mnyama mwenye pembe, mwenye pembe angedhulumu mnyama asiye na pembe duniani kwa kumkata na pembe zake, basi Allah subhanahu wa Ta'ala atawafufua wanyama wote hawa wawili ili walipizane kisasi kati yao. Kimsingi, Allah subhanahu wa Ta'ala ameyumba akhera, kuwa ni sehemu ambayo haki kamili itafikiwa kwa viumbe kwa viumbe wake wote, na viumbe vyote vitalipwa kwa matendo yao. Ni kwa ajili hiyo ndiyo maana Allah subhanahu wa ta'ala akajiita mwenye kuwa ndiye mfalme wa siku ya kuhukumu, kwa sababu itakuwa ni uamuzi na hukumu yake pekee ndiyo itakayokuwa juu ya wote.